डिजिटल मार्केटिंग म्हणजे काय?

आजच्या जगात सर्व काही ऑनलाइन आहे. इंटरनेटमुळे आपले जीवन अधिक चांगले झाले आहे आणि आपण फक्त फोन किंवा लॅपटॉपद्वारे अनेक सुविधांचा आनंद घेऊ शकतो. आपण इंटरनेटद्वारे अनेक गोष्टी करू शकतो जसे की ऑनलाइन शॉपिंग, तिकीट बुकिंग, रिचार्ज, बिल पेमेंट, ऑनलाइन व्यवहार इ. इंटरनेटकडे वापरकर्त्यांच्या या कलामुळे व्यवसाय डिजिटल मार्केटिंगचा अवलंब करत आहेत.
काही वर्षांपूर्वी, लोक आपला माल विकण्यासाठी आणि ग्राहकांपर्यंत पोहोचवण्यासाठी पोस्टर, टेम्प्लेट, जाहिराती, वर्तमानपत्र अशा विविध पद्धतींद्वारे त्यांच्या मालाची विक्री करत असत. परंतु या सर्व क्रियाकलाप (साधन) फार कमी ग्राहकांना आकर्षित करू शकले, म्हणून व्यापाऱ्यांनी त्यांच्या वस्तूंच्या मार्केटिंगची पद्धत बदलली आणि आजकाल प्रत्येकजण त्यांच्या फोनवर ऑनलाइन शॉपिंग करू शकतो, पैसे पाठवू किंवा प्राप्त करू शकतो, विविध प्रकारचे शिक्षण संबंधित अभ्यासक्रम इ. आपण करू शकता. लॅपटॉपवरून ते सहज करता येते.
डिजिटल मार्केटिंगची मागणी सध्या मोठ्या प्रमाणात दिसून येत आहे. जो व्यापारी आपला माल बनवत असतो तो ग्राहकांपर्यंत सहज पोहोचवत असतो. यामुळे डिजिटल व्यवसायाला चालना मिळत आहे.पूर्वी जाहिरातींची मदत घ्यायची. ग्राहकाने ते पाहिले, नंतर ते आवडले, मग त्याने ते विकत घेतले. मात्र आता थेट ग्राहकांना माल पाठवता येणार आहे. प्रत्येकजण गुगल, फेसबुक, यूट्यूब इत्यादी वापरत आहे, ज्याद्वारे व्यापारी आपले उत्पादन ग्राहकांना दाखवतो. हा व्यवसाय प्रत्येकाच्या आवाक्यात आहे – व्यापारी तसेच ग्राहक.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *